### CBRsCLUB.com ### DO THE GOOD THING FOR THE SOCIAL

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หัวข้อ ขออนุญาตปิดบอร์ดในการตั้ง/ตอบกระทู้สำหรับบุคคลทั่วไปนะครับ
หากต้องการโพสต์กระทู้ในเว็บบอร์ด กรุณาทำการสมัครสมาชิกหรือล็อคอินก่อนนะครับ ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อCBRมือ2อะครับ เลยอยากรบกวนเพื่อนๆในเวปช่วยแนะวิธีการตรวจเช็ดสภาพรถ  (อ่าน 15055 ครั้ง)
Armuro
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 02 พฤษภาคม , 2009, 12:45:39 AM »

หลังจากอ่านเวปนี้มาเกือบปีแล้ว รู้สึกอยากมีเจ้าCBRไว้ขี่กับเค้าสักคัน(ตั้งแต่อ่านครั้งแรกๆ)  Smileyเพราะรถสวยและเป็นสปอตร์150 ตัวเดียวที่มีขาย เลยเริ่มเก็บตังเรื่อยมาตอนนี้ตังค์พร้อมแล้วครับ ฮือๆๆ เมื่อ2วันก่อนไปถามราคามือ1มา 71,000 (มีสีดำคันเดียวด้วย) Lips Sealed รู้สึกแพงอ่ะ + กลัวออกมาแล้วหัวฉีดออกตอนปลายปีอีก ตกรุ่นดิ เลยลังเลคิดอยู่นาน โอ้วว ม่ายยย  เออ..มือสองดีกว่าหัวฉีดออกค่อยเปลี่ยน เลยลองหาดูเจออยู่4คันครับ แดง3 นง.1 ลายล่าสุดทุกคัน ผมชอบสีแดงอยู่คันหนึ่ง ไมล์ 9000 กว่าๆ ราคา 45,000 ดูจากสภาพภายนอกยังใหม่อยู่ครับ เลยอยากถามเพื่อนๆถึง   
1.วิธีการเลือกมือ2ให้หน่อยครับโดยเฉพาะสภาพเครื่องยนต์ต้องดูไงว่าเครื่องยังดีอยู่ครับ  ผมจะใช้วิ่งทางไกลนะครับกลับบ้านที่สิงห์บุรีอะครับ ประมาณ300กว่าโลทุกเดือน       
2.จากราคาที่บอก ไมล์ 9000 กว่าๆ ราคา 45,000 เพื่อนๆคิดว่าเหมาะไหมครับหรือว่าแพงไป
รบกวนเพื่อนๆช่วยตอบหน่อยนะครับ  Winkอยากจะออกแล้ว ผมจะได้เป็นสมาชิกเต็มตัวซะที (ตอนนี้เป็นแต่ตัวไม่มีรถขี่) แว้น แว้น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
26865722
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤษภาคม , 2009, 12:52:38 AM »

ผมหัวอกเดียวกับ จขกท ครับ หัวอกเดียวกัน ๆ แง ๆๆๆ แง ๆๆๆ

คิดเหมือนกันเลย มือ 2 ที่คุณเจอมา  4 คันอ่ะ ขอดูด้วยจิ  Grin Grin
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Ravy 9
Electrical Engineer
I'm CBRsCLUB

โ X u' J

keratiwut@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤษภาคม , 2009, 01:37:20 AM »

มือ 1 เด้วนี้ ประมาณ 65000 แล้วนิ     เศร้าซึม

ที่ไหนยัง 71000 ง่ะ

26865722
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 02 พฤษภาคม , 2009, 10:24:47 AM »

up up  Smiley Wink Cheesy Grin
tassayu
ถ้าสำนึกดี ---->>>> สังคมมันก็จะดี
CBR Commando

มหาลัยชีวิตคณะศาสตร์การดื่มสาขาเหล้าและเบียร์

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤษภาคม , 2009, 06:01:33 PM »

ถ้า 9000 โล ราคา 45000 โดยส่วนตัวผมว่าไม่แพงนะครับ   ถ้าเทียบกับรถใหม่ ที่บอกราคามา รับไม่ได้เลยแพงจัด 

ถ้าจะดูสภาพเครื่องภายนอก นะครับ แนะนำให้ดูหัวน๊อตทุกตัวบริเวณเครื่องว่าโดนรอยประแจขันหัวหรือยัง
(รอยถลอกที่หัวน๊อต)   ถ้าร้านเค้าให้ลองขับได้ยิ่งดีเลย
รถ 9000 โล คงจะวิ่งไม่กี่เดือน รถยังไม่ช้ำหรอกครับ

เอาใจช่วย คนสิงห์บุรีเหมือนกัน  Grin

ส่วนตัวผมเองก็กลับสิงห์อาทิตย์เว้นอาทิตย์ (  โดยประมาณนะครับ)  ประหยัดดีครับ วิ่งซัดตลอดทาง หุหุ Grin

ดูปีรถด้วยนะครับ ถามเค้านั่นหละ ถ้ามีเล่มดูได้ยิ่งดี

ถ้าซื้อสดเลยต่อได้อีกครับ ของซื้อของขายลดได้อยู่แล้ว  ราคามือ 2 ต่อรองได้ ผมคิดว่านะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤษภาคม , 2009, 06:03:08 PM โดย tassayu » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Uploaded with ImageShack.us
เรียบๆ ง่ายๆในที่แจ้ง   แต่มีเยอะมากมาย ในที่มืด
OngFong

นักบิดประจำหมูบ้าน!!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 พฤษภาคม , 2009, 10:06:48 PM »

1.ขอดูเล่มรถ ดูปีของรถ
2.สภาพภายนอกทั่วๆไป  เช่น เลขไมล์ ชุดสี หัวน็อต ล้อ อุปกรณ์ต่างๆ ว่าเคยมีการปรับเปลี่ยนหรือไม่
3.สตาร์ทฟังเสียงรอบเดินเบาดู แล้วลองบิดคันเร่ง เป็นจังหวะ ว่ามีเสียงอะไรผิดปกติไหม?
4.ทดลองขับดูการทรงตัวของรถดีไหม? ขับปล่อยมือดู ถ้าศูนย์ของรถดี ปล่อยมือมันจะไม่ล้มและสะท้าน

ส่วนที่เหลือนั้นรอท่านผู้รู้ให้คำปรึกษาดูครับ. Undecided

Armuro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 02 พฤษภาคม , 2009, 11:17:28 PM »

วันนี้ไปถ่ายรูปรถที่ว่ามาให้ดูครับ
1.สีแดงคันแรกซ้ายสุดสภาพก็ดูใหม่ดีแต่กระจกไมล์มีรอยแตกร้าวใหญ่มาก / รอยขูดตรงท่อเลสยาวมากๆ / โคมไฟหลังดูหม่นๆไม่ใส เลขไมล์ 9,000กว่าๆ ปีไรไม่รู้ ราคา 35,000   
2.สีแดงคันสอง แฟริ่งหน้าดูไม่สนิทแบบเห็นชัดเลยแล้วก็ดูสีหม่นด้วย แถมล้อหน้าเป็นซี่ลวดแต่ล้อหลังเป็นแม็ก Undecided เลขไมล์ 20,000 กว่ามั้ง(จำไม่ได้) ปีไรไม่รู้ ราคา 35,000
3.สีน้ำเงิน มีรอยถลอกของแฟลิ่งด้านขวา 3-4จุด  โซ่เริ่มมีน้องหนิมบ้างแล้ว เลขไมล์ 10,996 ปี 50 4,5000
4.สีแดง ไม่ค่อยมีรอยเลย มีรอยแค่เล็กๆ นิดหน่อยเอง ยกเว้นบังลมหน้าน๊อตหายไป2ตัว เลขไมล์ 84,436 ปีไรไม่รู้ 45,000 Huh?
ส่วนคันที่ผมเล็งไว้คราวก่อนโดนสอยไปแล้วครับ โอ้วว ม่ายยย

ส่วนสองคันนี้คือที่เล็งไว้ครับ สีแดง1คัน สีน้ำเงิน1คัน ส่วนสีแดงสองคันแรกไม่เอาเพราะสภาพโดยรวมภายนอกดูแย่กว่านี้ครับ

เลขไมล์

อื่นๆ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ Smiley Smiley

mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง
CBR Commando

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 พฤษภาคม , 2009, 12:47:48 AM »

ผมว่าเลขไมลล์ ไม่ต้องไปคิดถึงหรอกครับ หลักการดูรถมือ2ส่วนมาก เลขไมลล์ เค้าไม่สนใจกันเลยจริงๆ เราควรจะดูคือ
สภาพภายนอกโดยรวม ชุดสี ตัวถัง เครื่องโดยรวมมีน้ำมะนเยิ้มตรงไหนไหม ล้อหน้า/หลัง มีดุ้งไหม มีรอยแตก ร้าวเปล่า ยางเป็นไงใกล้หมดหรือยัง หรือแตกลายงา หรือบวม ชุดสีมีแตก ถลอก บุบ ตรงไหนไหม รับได้เปล่า
2คือ ให้ลองสตาร์ทเครื่องฟังเสียงเครื่องดู กรณีนี้ถ้าคุณมีความรู้เรื่องเครื่อง ฟังเสียงเครื่องเป็นก็ดีไป เพราะตัวคุณเองจะตัดสินใจได้ในทันที แต่ ถ้าคุณไม่มีประสบการณ์ตรงนี้ ควรจะหาช่างที่สนิท หรือไว้ใจได้ และ พอรู้เรื่องระบบของรถรุ่นนี้บ้างไปช่วยดูก็จะเป็นการดี
3.ข้อนี้สำคัญ ให้ดีควรขอลองขี่ถ้าเป็นไปได้ เราจะได้รู้ว่า โช้คหน้า แผงคอ คดไหม เบรคหน้า หลัง เบรคได้ปกติเปล่า โช้คหน้า หลัง ยุบตัว ให้ตัวปกติใหม มีรอบแตกซึมของน้ำมันโช้คเปล่า กำลังเครื่องปกติไหม ความร้อนขึ้นปกติหรือเปล่า ประมาณนี้น่ะครับ
ส่วนที่เหลือ และ สำคัญกว่าทุกข้อที่กล่าวมาคือ ตัวคุณเองครับ ว่าจะตัดสินใจยังไงครับ Cheesy

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

romeo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 03 พฤษภาคม , 2009, 12:49:34 AM »

Wink
Armuro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 03 พฤษภาคม , 2009, 01:26:15 AM »

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากๆครับ ที่ช่วยตอบ Wink   Smiley
violetman
ขออภัยในบางลีลา
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

อยากรู้จัก ต้องมาสัมผัสไกล้ ๆ

robotoon@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 08 พฤษภาคม , 2009, 01:06:58 AM »

จากในรูป ไปดูแถวไหนคับ อยากไปดูบ้างจัง
แนะนำด้วยค่ะ

ตามเจ๊มาเร้วว....ววว  เดี๋ยวจะพาไปออกทริป
26865722
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 08 พฤษภาคม , 2009, 09:12:01 AM »

นั่นจิ ไปดูที่ไหนอ่ะครับ รถเยอะดี อยากไปดูบ้างจัง  Grin Grin
Armuro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 09 พฤษภาคม , 2009, 01:42:46 AM »

ทีกบินทร์บุรี จ.ปราจีนครับ  Kiss ไม่ใช่ในกทมนะ Undecided
violetman
ขออภัยในบางลีลา
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

อยากรู้จัก ต้องมาสัมผัสไกล้ ๆ

robotoon@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 06 มิถุนายน , 2009, 12:35:44 AM »

ถ้าไปซื้อที่กบินทร์   ก็คงเป็นทะเบียนของ จ. สะแก้ว
แล้วถ้าอยากจะโอนเป็นทะเบียน กทม. ได้เป่าคะ
(ขออนุญาตถามแบบคนที่ไม่มีความรู้เลยนะคะ ขออภัยด้วยค่า)

ตามเจ๊มาเร้วว....ววว  เดี๋ยวจะพาไปออกทริป
Ravy 9
Electrical Engineer

โ X u' J

keratiwut@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 06 มิถุนายน , 2009, 01:12:54 AM »

ถ้าไปซื้อที่กบินทร์   ก็คงเป็นทะเบียนของ จ. สะแก้ว
แล้วถ้าอยากจะโอนเป็นทะเบียน กทม. ได้เป่าคะ
(ขออนุญาตถามแบบคนที่ไม่มีความรู้เลยนะคะ ขออภัยด้วยค่า)

ได้ครับแต่ต้องหาที่อยู่ให้กับมัน  โดยชื่อเจ้าบ้านต้องเซ็นเอกสารยินยอมด้วยครับ

Cheesy Cheesy  เพราะผมก้อฝากทะเบียนรถไว้ที่บ้านเพื่อนที่ กทม. เหมือนกัน อยากได้ทะเบียน กทม. ชื่อมันยาวเต็มแผ่นทะเบียนดี

Tongue Tongue....ขี่ออกต่างจังหวัดได้ดูดี  อิอิ Grin

Candymothh
Bluemothh cbr

Every Step Freedom : อิสระทุกท่วงท่า

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 กรกฎาคม , 2009, 09:53:11 PM »

[img=http://img31.imageshack.us/img31/554/zrclip001p2aac268c.jpg]

hi5  นะครับผม  http://Liverpool-1.hi5.com

E-mail : mothh_linkinpark@hotmail.com
knine2525
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 สิงหาคม , 2009, 08:06:40 PM »

เอางี้ครับ ของผม น่ะ ซื้อมาเดือนกว่าๆ ไมล์ 800(ยังไม่ได้จดทะเบียน - จดเป็นชื่อคุณเลยครับ)สีแดง-ดำที่จะขายเพราะ ย้ายตำแหน่งครับโทรมาคุยนะครับ รับประกันความพอใจครับตกลงให้แน่ใจครับก่อนทำธุรกรรม081-0210260
knine2525

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 สิงหาคม , 2009, 08:07:06 PM »

knine2525

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 สิงหาคม , 2009, 08:07:48 PM »

081-0210260
24 ชม.
Mr Oh
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 สิงหาคม , 2009, 03:13:28 PM »

เออ คันข้างบน ยังอยู่ไหมครับ
ค่าตัวเท่าไหรครับเนี่ย
สำรวจราคาก่อนหน่ะครับ
กำลังเก็บหอมรอมริบอยู่
ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์