### CBRsCLUB.com ### DO THE GOOD THING FOR THE SOCIAL

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หัวข้อ ขออนุญาตปิดบอร์ดในการตั้ง/ตอบกระทู้สำหรับบุคคลทั่วไปนะครับ
หากต้องการโพสต์กระทู้ในเว็บบอร์ด กรุณาทำการสมัครสมาชิกหรือล็อคอินก่อนนะครับ ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเด่นที่ควรจะดูcbrมือ 2 มีอะไรบ้างคับ  (อ่าน 1174 ครั้ง)
biggiant99
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 29 มีนาคม , 2010, 08:11:46 PM »

เอาจุดหลักๆ เลยอะคับ อันดับแรกควรจะดูที่อันไหน ก่อน แนะนำทีคับ ที่ถามไปคราวที่แล้วลืมหมดแล้ว ต้องดูตำหนิตรงไหน อย่างไงบอกด้วยคับ

รอบนี้คิดว่าจะดูจริงๆ จังๆ และ รอบที่แล้วมาดูแล้วก็ผ่านไป เพราะว่ารอบนี้ รถที่ขี่ประจำโดนขโมย หายไปเมื่อวานเองช้ำใจมากๆ รอบนี้ขอ cbr เป็นลูกคู่กายและกัน

แนะนำทีคับ ขอบคุณ
mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง
CBR Commando

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มีนาคม , 2010, 08:52:11 PM »

1.เครื่องครับ ดูภายนอกโดยรวม มีน้ำมันเยิ้มไหม ตรงไหนบ้าง สภาพเครื่องภายนอกโดยรวม แล้วติดเครื่องฟังเสียงดูว่ามีเสียงไรดังแปลกปลอมบ้าง ดังมากไหม ประมาณนี้ครับ
2.โช้คหน้า แผงคอ โช้ครั่วไหม แกนเป็นตามดหรือเปล่า แผงคอบน ล่าง แฮนด์เบี้ยวไหม กินข้างใด ข้างนึงหรือเปล่า
3.โช้คหลัง ระบบเบรคทั้งหน้า หลัง เบรคได้ปกติไหม
4.ล้อหน้า หลัง ยางบวมไหม มีแตกลายงา หรือเปล่า ล้อดุ้ง แกว่งไหม
5.ระบบไฟทั้งหมด ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟสูง/ต่ำ แตร ไฟเลี้ยว ไฟเบรค เช็คให้หมดครับ
6.สุดท้ายก็สีภายนอกครับ
คนดูรถแต่ล่ะคนให้ความสำคัญในการดูรถมือ2 ในแต่ล่ะจุดไม่เหมือนกันน่ะครับ อย่างของผม เลขไมล์ผมไม่สนใจเลย ชุดสีภายนอก ผมให้ความสำคัญหลังๆ ผมเอาเครื่องกับระบบไฟมาอันดับแรกๆครับ เพราะ2อย่างนี้ถ้าเงินไม่ถึง หรือ เจอช่างที่ไม่เข้าใจอาการจริงๆ ยาวครับ

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

nola
I'm CBRsCLUB

nola1822@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มีนาคม , 2010, 09:13:30 PM »

อืมตามพี่เมย์เค้าเลย เครื่อง และระบบไฟ อย่างอื่นพอเปลี่ยนได้
biggiant99
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม , 2010, 09:50:30 PM »

1.เครื่องครับ ดูภายนอกโดยรวม มีน้ำมันเยิ้มไหม ตรงไหนบ้าง สภาพเครื่องภายนอกโดยรวม แล้วติดเครื่องฟังเสียงดูว่ามีเสียงไรดังแปลกปลอมบ้าง ดังมากไหม ประมาณนี้ครับ

2.โช้คหน้า แผงคอ โช้ครั่วไหม แกนเป็นตามดหรือเปล่า แผงคอบน ล่าง แฮนด์เบี้ยวไหม กินข้างใด ข้างนึงหรือเปล่า

ขอถามเพิ่มนิดนะคับเนื่องจากไม่เข้าใจ เพราะไม่รุ้เรื่องรถเลย

ข้อ 1 ถ้าดังผิดปกติ จะมีเสียงอย่างไรแสรกมาคับ ไม่เป็นจริงๆ เอาคร่าวๆพอ

ข้อ 2 แกนเป็นตามด คือไรคับ เป็นอย่างไร แล้วเกิดจากอะไร
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Moderator

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มีนาคม , 2010, 10:19:25 PM »

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพร
ภาพบางภาพ มันก็บอกได้ถึงความรู้สึกในภาพนั้นmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มีนาคม , 2010, 10:27:05 PM »

ขอถามเพิ่มนิดนะคับเนื่องจากไม่เข้าใจ เพราะไม่รุ้เรื่องรถเลย

ข้อ 1 ถ้าดังผิดปกติ จะมีเสียงอย่างไรแสรกมาคับ ไม่เป็นจริงๆ เอาคร่าวๆพอ

ข้อ 2 แกนเป็นตามด คือไรคับ เป็นอย่างไร แล้วเกิดจากอะไร
มันก้จะมีหลายๆเสียง หลายๆอาการ หรือบางทีเสียงคล้ายกัน แต่คนล่ะอาการก็เป็นได้ เพราะชะนั้น หาช่างหรือคนที่รู้จักที่พอจะฟังได้ไปด้วยก็จะดีครับ
ส่วนแกนเป็นตามดนั้น ให้ดูตรงแกนโช้คครับว่า มันมีเม็ดสนิมขึ้นที่ตัวแกนโช้คไหม หรือให้ดี เอามือรูปดูครับ แกนโช้คที่ดี เวลาเอามือรูปแล้ว จะต้องลื่น ต้องไม่รู้สึกว่ามีอะไรมาสะดุดกับมือเราครับ การที่แกนโช้คเป็นตามดนั้นเกิดจาก 1.รถจอดนานตากแดด ตากฝน ทำให้สารที่เคลือบบนแกนโช้คหลุดไปทำให้เกิดเป็นตามดครับ 2.เกิดจากรถชนมาหนัก โช้คงอเยอะแล้วไปดัด แบบนี้จะเห็นรอยดัดเลยครับ ใช้ไปซักพักก็จะรั่ว เพราะตรงรอยดัดมันจะไปกินซีลโช้คตัวในครับ และ3.เกิดจากพวกเศษหิน กระเด็นมาโดนแกนแรงๆทำให้โครเมี่ยมที่เคลือบด้านหน้าหลุดไป ทำให้แกนไม่เรียบครับ

km/h

Ability Limited

supareuk_62@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 29 มีนาคม , 2010, 10:44:15 PM »

biggiant99
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มีนาคม , 2010, 01:23:18 PM »

ขอบคุณคับ แล้วเวลา เบิ้ล อยุ่กับที่

เวลารอบขึ้นควรจะขึ้นในลักษณะไหนอะครับ แนะนำเรื่องการดูรอบเครื่องยนต์ ทีสิ เยี่ยมๆ
mayuct

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มีนาคม , 2010, 02:09:30 PM »

การเบิ้ลเครื่อมันไม่ได้บ่งอกน่ะครับว่าเครื่องสมบูรณ์หรือเปล่าในความคิดของผมน่ะ มันแค่บ่งบอกว่า รอบขึ้นดีไหม ติดมือหรือปล่า สำหรับผม รอบมันก็ต้องขึ้นกติ และ ลงปกติ ไม่ใช่เบิ้ลแล้วค่อยๆขึ้น หรือ ลงแล้วค่อยๆลง หรือมีอาการจาม หรือ แบล๊คออกทางท่อไอเสียครับ

Pippy

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มีนาคม , 2010, 03:20:25 PM »

ตามนั้นเลยคับ มาขอเสริมอีกนิด

เวลาดูรถที่ล้มมา ไห้ดูรอยขูด ด้านหน้า ข้างๆไฟหน้าอะคับ
แล้วถ้าอยากรู้รถล้มมาแรงมากมั้ย ลองเอามือไปเขย่าแผงสีดำๆ ที่เป็นหน้าปัดรถ บอกความเร็ว น้ำมัน รอบเครื่องพวกนั้นอ่ะคับ
ถ้ามันโยกไปตามมือแสดงว่าตัวยึดตรงกลางมันหักแสดงว่าล้มมาแรงอ่ะคับ เพราะผมเคยเป็นอ่ะคับ เลยมาบอกต่อ

มันอาจไม่สำคัญหรอกคับ แต่เพื่อความสบายใจของท่าน
ปล.ของผมที่เป็นแบบนั้นขนาดว่า แฮนหัก ท่อขาดอ่ะคับ

biggiant99
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มีนาคม , 2010, 07:52:02 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยกันตอบครับ

ที่ว่าไม่สำคัญอาจเป็นประเด็นที่ผมกำลังหาอยุ่เลย
อยากรุ้วิธีดูเหมือนกันว่าเวลาล้มมา อะไรจะเปราะง่าย และคนขายไม่คำนึงถึง

ขอบคุณยิ่งๆ
En_golf
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

[URL=http://img192.imageshack.us/i/43b6931.jpg/][I

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มีนาคม , 2010, 08:24:50 PM »

แน่นอนจริงๆ ฮือๆๆ  ฮือๆๆ  ฮือๆๆ
kanung
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

การเดินทาง ย่อมสนุกกว่า การถึงที่หมาย

kanung16_nung@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 30 มีนาคม , 2010, 08:46:34 PM »

ฮือๆๆ ฮือๆๆ

biker 1500
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มีนาคม , 2010, 10:14:09 PM »

แบ่งปันเรื่องการเบิ้ลเครื่องหน่อยนะครับ  การเบิ้ลเครื่องต้องถามคนขายเลยว่าเบิ้ลได้มั้ย ขนาดไหน เต็มที่ได้มั้ย แต่สำหรับผมแล้วไม่ต้องเบิ้ลถึงขนาดหมดปลอกนะครับ เดี๋ยวจะเห็นหน้าตาเจ้าของไม่พอใจเอา  การที่รอบขึ้นเร็ว และก็ต้องลงเร็วด้วย ไม่ใช่ขึ้นแล้ว ค้าง หรือลงช้า นั่นบอกได้ว่าอาจมีความผิดปกติของเครื่องยนต์ไม่มากก็น้อย  หรือค้างคันเร่งไว้ ที่ประมาณ 5 -7 พันรอบประมาณนี้ หรือประมาณอื่นก็ได้ หรือหลาย ๆ รอบความเร็ว เช่น  1-3 พันรอบ  ช่วงต่อไป 4-5 พันรอบ  ช่วงต่อไป 5-7 พันรอบ  เพราะถ้าเราเห็นรอบอาการไม่แกว่ง แสดงว่า คาร์บูไม่น่ามีปัญหา  หรืออาจจะเกี่ยวกับวาว ก็ได้  หรือ อาจจะเกี่ยวกับน้ำมันที่เติมก็ได้  เพราะน้ำมันที่เติมก็มีส่วนทำให้รอบแกว่ง ได้นะครับ
biggiant99
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 31 มีนาคม , 2010, 04:32:31 PM »

ต่อๆๆ คับ วันนี้ไปดูร้านมือ 2แถวๆ บ้านมา มีอยุ่คันนึง ปี 46 มั่งจำไม่ผิด แม่งขาย 39 แหนะ โห แพงโครต แล้วตรงคอท่อดูกังๆ อะ แต่ไม่เห็นคราบน้ำมันเครื่อง บริเวรนั้น
biggiant99
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 มีนาคม , 2010, 04:34:26 PM »

อ้าว พิมยังไม่ครบเลย กด Enter ซะ

ต่อๆๆ คับ

เรื่องเวลาเบิ้ล ผมเบิ้นไปที่รอบ เกือบขีดแดง อะคับ
พอเบิ้ลเสร็จ แล้วก็ลองฟังเสียงวาว เสียงไรยังไม่ดัง ปกติดี แต่ก็อย่างว่า บอกได้แค่นี้รู้แค่นี้ เป็นแค่นี้ คับ

ส่วนไมล์ แม่งทำได้น่ากลัวมาก รถ ปี 46 วิ่งมา 11xxx เอง สงสัยไมล์ตีกลับ กี่รอบนั้นไม่รุ้
55

มีไรแนะนำอีกแนะนำเลยคับ
biggiant99
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 31 มีนาคม , 2010, 04:39:24 PM »

เพิ่มเติมเรื่อง เบิ้ล อีกนิดคับ

ผมเบิ้ลค้าง รอบขึ้น ช้ากว่ารอบลง อะ รอบลงเร็วกว่า

ปกติไหม จะขอลองขี่ อย่างที่พวกๆพี่ๆ ว่า เกียร์ 4  ความเร็ว 80 รอบที่ 7000

เจ้าของมองหน้า

คิดว่าคันนี้ผ่านดีกว่า ท่าจะแย่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์